cách chơi rồng hổ

Không có giấy chứng sinh, đăng ký khai sinh bằng cách nào

andaqp.com - Nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng phải có giấy cam đoan về việc sinh.

Bạn đọc hỏi: Em là Nguyễn Thu Hà hiện đang cư trú tại huyện Khoái Châu - tỉnh Hưng Yên vừa sinh con được 1 tháng nhưng chưa biết thủ tục đăng ký khai sinh như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn của các luật sư.

Luật sư trả lời:

Căn cứ Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014 thì trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

Theo Điều 13 và Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014 thì thủ tục đăng ký khai sinh được tiến hành như sau:

- Thứ nhất, người đi đăng kí khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

- Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.

- Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 2 và Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch thì khi đăng ký khai sinh người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình các giấy tờ sau:

Bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân;

Giấy tờ chứng minh nơi cư trú;

Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật andaqp.com số 19006511 để được tư vấn./.

Tin liên quan

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?
Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

andaqp.com - Em 20 tuổi và chồng em năm nay 16 tuổi hiện đang sống ở Bắc Giang. Con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi. Vậy con em có được khai sinh mang họ cha?

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

andaqp.com - Em 20 tuổi và chồng em năm nay 16 tuổi hiện đang sống ở Bắc Giang. Con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi. Vậy con em có được khai sinh mang họ cha?

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?
Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

andaqp.com - Trường hợp dùng xe cấp cứu vào mục đích riêng có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm e khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

andaqp.com - Trường hợp dùng xe cấp cứu vào mục đích riêng có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm e khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Cá độ bóng đá qua mạng bị phạt như thế nào?
Cá độ bóng đá qua mạng bị phạt như thế nào?

andaqp.com - Tham gia cá độ bóng đá qua mạng với hình thức chuyển tiền qua thẻ ATM có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không

Cá độ bóng đá qua mạng bị phạt như thế nào?

Cá độ bóng đá qua mạng bị phạt như thế nào?

andaqp.com - Tham gia cá độ bóng đá qua mạng với hình thức chuyển tiền qua thẻ ATM có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?
Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

andaqp.com - Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã là vợ chồng, khi chồng qua đời liệu có được hưởng thừa kế tài sản chồng để lại hay không?

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

andaqp.com - Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã là vợ chồng, khi chồng qua đời liệu có được hưởng thừa kế tài sản chồng để lại hay không?

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng
Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

andaqp.com -Trưởng công an xã ra QĐ hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

andaqp.com -Trưởng công an xã ra QĐ hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?
Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

andaqp.com - Việc sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định) có thể bị xử phạt tiền từ 80.000-100.000 đồng.

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

andaqp.com - Việc sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định) có thể bị xử phạt tiền từ 80.000-100.000 đồng.

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?
Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

andaqp.com - Mẹ nuôi tôi mất thì tôi có được hưởng tài sản thừa kế của bà hay không?

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

andaqp.com - Mẹ nuôi tôi mất thì tôi có được hưởng tài sản thừa kế của bà hay không?

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông
Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

andaqp.com - Khi tham gia giao thông trên đường bộ, dù không có biển báo, chủ phương tiện vẫn phải đảm bảo khoảng cách an toàn đối với xe chạy trước.

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

andaqp.com - Khi tham gia giao thông trên đường bộ, dù không có biển báo, chủ phương tiện vẫn phải đảm bảo khoảng cách an toàn đối với xe chạy trước.

Gia tăng tội phạm bắt cóc trẻ em: Vì sao?
Gia tăng tội phạm bắt cóc trẻ em: Vì sao?

andaqp.com -Theo chuyên gia, khi biết con mình bị bắt cóc, phụ huynh cần thông báo ngay với Công an và không nên tự mình giải quyết theo yêu cầu của đối tượng.

Gia tăng tội phạm bắt cóc trẻ em: Vì sao?

Gia tăng tội phạm bắt cóc trẻ em: Vì sao?

andaqp.com -Theo chuyên gia, khi biết con mình bị bắt cóc, phụ huynh cần thông báo ngay với Công an và không nên tự mình giải quyết theo yêu cầu của đối tượng.

cách chơi rồng hổ Sơ đồ trang web